วันอังคารที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2562 เวลา 06.30 น. ณ บริเวณศาลหลักเมืองขอนแก่น นายสมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น พร้อมด้วยหน่วยงานภาครัฐ เอกชน สมาคม องค์กรเอกชน และพี่น้องประชาชนชาวขอนแก่น จำนวน 4,000 กว่าคน ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรเนื่องในวันขึ้นปีใหม่ 2562 ทั้งนี้ยังถือได้ว่า เป็นกิจกรรม “รวมใจใส่บาตรทุกวันพระแรกของเดือน ประจำเดือนมกราคม 2562 อีกด้วย โดยนิมนต์พระเถระ 20 รูป และพระภิกษุสงฆ์-สามเณร จำนวน 222 รูป
โดยสมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานในพิธีฝ่ายฆราวาส และ พระเทพพุทธิมุนี เจ้าคณะจังหวัดขอนแก่น/เจ้าอาวาสวัดศรีจันทร์ พระอารามหลวง เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ท่ามกลางแขกผู้มีเกียรติที่มาร่วมทำบุญตักบาตร
ทั้งนี เทศบาลนครขอนแก่น กล่าวเชิญชวน ร่วมกิจกรรม “รวมใจใส่บาตรทุกวันพระแรกของเดือน ประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2562 ในจันทร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2562 เวลา 06.30 น. ณ บริเวณศาลหลักเมืองขอนแก่น