![](https://i0.wp.com/www.kknews.in.th/wp-content/uploads/2020/12/banner.jpg?resize=728%2C90&ssl=1)
ขอนแก่นทำพิธีปลงผมผู้บรรพชาอุปสมบท เฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก 2562
1 พค 2562 ที่วัดธาตุพระอารามหลวง ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น เช้าวันนี้มีผู้เข้าร่วม โครงการบรรพชาอุปสมบทเฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก 2562 ทยอยเดินทางมาลงทะเบียนเข้าร่วมในพิธีปลงผมผู้บรรพชาอุปสมบทที่จะมีขึ้นภายในพระอุโบสถวัดธาตุ พระอารามหลวงในวันนี้ โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่นเป็นประธานในพิธี ประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย เปิดกรวยดอกไม้ถวายราชสักการะหน้าพระฉายาลักษณ์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร พิธีทางศาสนา จากนั้นผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่นกล่าวให้โอวาทผู้ที่จะเข้ารับการบรรพชาอุปสมบท ต่อด้วยการปลงผมนาค การนำนาคขึ้นรถแห่จากศาลากลางจังหวัดมาที่วัดธาตุพระอารามหลวง และในช่วงเย็นจะเป็นพิธีบายศรีสู่ขวัญนาคเพื่อเตรียมตัวเข้ารับการบรรพชาอุปสมบทในวันพรุ่งนี้ โครงการ บรรพชาอุปสมบทเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร เนื่องในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก จังหวัดขอนแก่นมีผู้สมัครเข้าร่วมโครงการนี้จำนวน 111 คนโดยจะทำการบวช ระหว่างวันที่ 2 – 16 พฤษภาคม ณ วัดธาตุ พระอารามหลวง ตำบลในเมือง อำเภอเมือง อำเภอเขาสวนกวาง จังหวัดขอนแก่น
![](https://i0.wp.com/www.kknews.in.th/wp-content/uploads/2020/12/banner.jpg?resize=728%2C90&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.kknews.in.th/wp-content/uploads/2020/12/banner.jpg?resize=728%2C90&ssl=1)