นายสมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานเปิดงาน ไหมมัดหมี่ของดีเมืองชนบท สืบสานศิลปวัฒนธรรม ภูมิปัญญาผ้าไหมมัดหมี่ เทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา และในปีมหามงคล พระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก การจัดงานครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ประชาชนร่วมแสดงออกถึงความจงรักภักดีเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว 28 กรกฏาคม 2562 รวมทั้ง การสืบสานภูมิปัญญา ผ้าไหมมัดหมี่ ที่สภาหัตถกรรมโลกรับรองให้จังหวัดขอนแก่นเป็นเมืองหัตถกรรมโลกแห่งผ้าไหมมัดหมี่ ในงานจะมีการเดินแฟชั่นพาเหรดบนพรมแดงที่ยิ่งใหญ่อลังการ ความยาว 300 เมตรบนถนนสายไหม ที่อำเภอชนบท ซึ่งมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย ชาวต่างชาติ ร่วมชมการเดินแฟชั่น ในครั้งนี้
![](https://i2.wp.com/www.kknews.in.th/wp-content/uploads/2019/07/FB_IMG_1564494344219.jpg?fit=780%2C457&ssl=1)